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DIBAJI
Zao la soya ni muhimu katika kuhakikisha usalama wa chakula, lishe na ukuaji wa uchumi. Hata 
hivyo, licha ya umuhimu wake, tija ya zao  hilo bado ni ndogo, ambayo ni tani 0.7 kwa hekta 
ikilinganishwa na uwezekano wa tani 2.2 kwa hekta. Pamoja na tija ndogo, ubora na usalama wa 
zao hilo pia upo chini, kwa sababu mbalimbali ikiwepo matumizi hafifu ya mbinu endelevu za 
uzalishaji.

Mamlaka ya Udhibiti wa Nafaka na Mazao Mchanganyiko (COPRA), katika kutekeleza azma ya 
Taifa ya kuhakikisha usalama wa chakula na lishe, pamoja na kukuza uchumi endelevu imeandaa 
Mwongozo wa uzalishaji endelevu wa zao la soya ili kushughulikia mapungufu hayo. Mwongozo 
huo umeandaliwa sambamba na Viwango endelevu vya uzalishaji(Sustainable Agronomic 
Standards) vinavyopaswa kutekelezwa na wakulima. Viwango hivyo vimewekwa kwa lengo la 
kuhakikisha uzalishaji unakuwa thabiti na endelevu ili  kuweza changia usalama wa chakula na 
ustawi wa kiuchumi wa taifa. Aidha, viwango vinajenga msingi wa uaminifu kati ya wazalishaji, 
wasambazaji, na watumiaji wa mazao.

Mwongozo wa uzalishaji endelevu wa soya umeandaliwa kwa kuzingatia mbinu za kilimo 
endelevu, utunzaji wa mazingira,  ustawi, afya na usalama wa wafanyakazi  ili kuhakikisha kuwa 
wakulima wanazalisha kwa tija na kufikia viwango vya ubora na usalama vinavyokubalika kitaifa 
na kimataifa.

Mwongozo huu ni nyenzo ya kiutendaji kwa wakulima, maafisa ugani na wadau wengine wa sekta 
ya kilimo, ikiwasaidia kutekeleza viwango vilivyowekwa na hivyo kuongeza uwezo wa  zao hilo 
kushindana katika masoko ya ndani na nje ya nchi. 

Utekelezaji wa Mwongozo na Viwango vilivyowekwa unatarajiwa kuchangia katika kuhakikisha 
usalama wa chakula na lishe, kukuza kipato cha wakulima na ustawi wa jamii, kuimarisha nafasi ya 
Tanzania katika biashara ya kimataifa ya mazao ya kilimo na kuhakikisha uendelevu wa rasilimali 
za kilimo kwa manufaa ya vizazi vya sasa na vijavyo.

Ni matarajio ya COPRA kwamba Mwongozo huu utakuwa rejea ya msingi kwa wakulima na  wadau 
wa kilimo, na kwamba utekelezaji wake utachangia kwa kiasi kikubwa katika kukuza uzalishaji 
endelevu wa zao la soya.

Mwenyekiti Bodi ya Wakurugenzi
Mamlaka ya Udhibiti wa Nafaka na Mazao Mchanganyiko (COPRA)

Prof. Sifuni Mchome
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SHUKRANI
Mamlaka ya Udhibiti wa Nafaka na Mazao Mchanganyiko (COPRA) inapenda 
kutoa shukrani za dhati kwa wadau wote waliochangia katika uandaaji wa 
Mwongozo huu. Hatua hii imefanikiwa kupitia mashauriano ya kina kati ya 
wataalam na wadau mbalimbali wa sekta ya kilimo, chini ya uratibu wa 
Mamlaka ya Udhibiti wa Nafaka na Mazao Mchanganyiko.

Shukurani za pekee ziwaendee wataalamu kutoka Wizara ya Kilimo; Chuo Kikuu 
cha Kilimo Sokoine (SUA), Mamlaka ya Afya ya Mimea na Viuatilifu Tanzania 
(TPHPA), Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA), naTaasisi ya Utafiti 
Tanzania (TARI), kwa mchango wao mkubwa waki taalam, mawazo bunifu na 
ushirikiano uliowezesha kukamilika kwa Mwongozo huu.

COPRA inatambua na kuthamini kwa dhati michango yote iliyotolewa, ambayo 
imekuwa msingi muhimu katika kuboresha ubora na ufanisi wa Mwongozo huu 
kwa manufaa ya wakulima na sekta ya kilimo kwa ujumla.

Irene M. Mlola 
Mkurugenzi Mkuu

Mamlaka ya Udhibiti wa Nafaka na Mazao Mchanganyiko (COPRA)
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SEHEMU YA KWANZA
1.0 UTANGULIZI1

Usuli 1.1 

Umuhimu wa zao la soya1.1 

Lengo la Mwongozo2.2
Lengo la Mwongozo huu ni kuelekeza mbinu 
endelevu za uzalishaji wa zao la soya ili 
kuongeza tija,  uzalishaji, kuhakikisha soya 
zinafikia viwango vya juu vya  usalama na ubora. 
Mwongozo huu utatumiwa na Maafisa ugani 
pamoja na wakulima.

Uzalishaji endelevu wa soya unahusisha mbinu endelevu za kilimo zenye kuzingatia utunzaji 
wa mazingira, uchumi na jamii katika michakato ya shughuli za kilimo ambayo husababisha 
uzalishaji wa chakula salama na chenye ubora. Mbinu endelevu zimejumuishwa katika 
viwango vya sekta ya umma na binafsi, lakini mawanda ya utekelezaji wake hutofautiana. 
Dhana ya mbinu endelevu za uzalishaji zinaweza kutumika kama nyenzo katika kila hatua ya 
mchakato wa uzalishaji ili kupata matokeo endelevu kimazingira, kiuchumi na yanayo kubalika 
katika kijamii. Utekelezaji wa mbinu hizo huchangia kwa kiasi kikubwa kilimo endelevu na 
maendeleo kwa jamii. 

Soya (Glycine max) ni zao la mikunde lenye mchango 
mkubwa katika lishe, uchumi na mazingira. Mbegu 
zake zina protini 35–40%, mafuta 18–20%, na 
hutumika kwa utengenezaji wa vyakula, mafuta na 
malisho ya mifugo. Pia huongeza Naitrojeni kwenye 
udongo ambayo husaidia  kuboresha rutuba na 
kupunguza matumizi ya mbolea.
Soya inazalishwa zaidi katika mikoa ya Mbeya, 
Songwe, Ruvuma, Iringa, Njombe, Rukwa, Katavi na 
Morogoro. Maeneo mengine ambapo soya inaweza 
kuzalishwa ni mikoa ya Lindi, Mtwara, Tanga, 
Manyara, Arusha, Mara, Kilimanjaro, Kagera na 
Kigoma. 

Mikoa 
Inayozalisha 
Soya

Arusha

Manyara

kilimajaro

kagera

kigoma

Mara

Tanga

Katavi

Rukwa

Songwe

Mbeya
Iringa

Njombe

Ruvuma Mtwara

Lindi

Morogoro
Dodoma
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SEHEMU YA PILI
2.0 MBINU ENDELEVU ZA UZALISHAJI WA SOYA2

Mazingira Yanayofaa kwa Kilimo cha Soya2.1 

2.2

JOTO
20 30

MAHITAJI YA MAJI

UDONGO: 

500mm       1500mm

 (pH) ya 6           7

Soya ni zao linalostahimili ukame na kustawi katika maeneo yenye hali ya joto, mvua 
kidogo, na udongo wenye rutuba. 

2.1.1 Hali ya Hewa

2.1.2 Udongo

soya hustawi vizuri katika maeneo yenye joto la kati ya 20°C hadi 30°C. Joto linalozidi au kupungua zaidi ya 
kiwango hiki linaweza kuathiri ukuaji wa zao hili. soya ni zao linalohimili ukame, lakini pia linahitaji mvua ya 
wastani wa milimita 500 hadi 1500 kwa msimu ili kutoa mavuno bora. Soya huhitaji unyevu wa kutosha katika 
kipindi cha kuchanua na kujaza punje.

Udongo unaofaa kwa kilimo cha soya ni wa  
tifutifu au tifutifu-kichanga  , wenye rutuba 
ya kutosha, usiotuamisha maji na wenye 
chachu (pH) kati ya 6 hadi 7.

UCHAGUZI WA ENEO
2.2.1 Historia ya eneo
Mkulima ni muhimu afahamu historia ya eneo. Taarifa kuhusu uwezekano wa chanzo cha 
uchafuzi wa vijidudu, kemikali, madini tembo vinavyohusiana na matumizi ya msimu uliopita kwa  
ajili ya uzalishaji wa soya, Taarifa hizo zinaweza kupatikana kupitia mahojiano na wakulima 
majirani, maafisa ugani, serikali ya kijiji au kupima udongo

2.2.2 Uhitaji wa hatua za kudhibiti mmomonyoko wa udongo
Eneo lenye mteremko mkali linahitaji kukingwa na miundombinu ya kuzuia mmomonyoko wa 
udongo kama vile vizuia upepo, matuta ya kontua, matuta ya ngazi na mistari ya nyasi.  Hivyo 
mkulima ni lazima azingatie mahitaji ya mbinu hizo wakati wa kuchagua eneo.

2.2.3 Uhitaji wa mifumo ya uondoshaji maji na kudhibiti mafuriko
Katika maeneo yenye mafuriko mifumo ya uondoshaji maji (matoleo ya maji) na udhibiti wa 
mafuriko ni muhimu. 

MWINUKO
mita 300         1800

2.1.3 Mwinuko
Soya hustawi vizuri katika mwinuko wa mita 600 
hadi 1500 kutoka usawa wa bahari. Katika 
mwinuko chini ya mita 300 mavuno hupungua kwa 
kuongezeka joto pia kwenye hali ya baridi zaidi 
(1800m) soya hukua polepole.
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UBORESHAJI NA UTUNZAJI WA UDONGO 2.4 

2.3 MAANDALIZI YA SHAMBA

2.2.4 Urahisi wa kufikika 
Eneo liwe rahisi kufikika kwa ajili ya kurahisisha huduma za shamba na usafirishaji wa soya baada ya 
kuvuna.

2.4.1 Kutumia matandazo. 
i.Weka matandazo shambani ili kutunza unyevu 
katika udongo, Mfano wa matandazo 
yanayotumika ni mabaki ya mazao na majani. 

ii.Matandazo pia hudhibiti ukuaji wa magugu na 
kupunguza usambaaji wa magonjwa shambani. 

2.4.3 Kilimo cha mzunguko wa Mazao
Zingatia kilimo cha mzunguko wa mazao yenye mahitaji tofauti mfano kupishanisha mazao ya nafaka na 
mikunde, hasa mazao ya mizizi mirefu na mifupi. Faida za kilimo cha mzunguko ni pamoja na kuboresha 
rutuba ya udongo na kudhibiti visumbufu vya mazao kama vile magugu, wadudu na magonjwa.

2.4.2 Kilimo cha Matuta
Uzalishaji wa soya haufai katika eneo 
linalotuamisha maji. Matuta husaidia 
kuondoa maji shambani na hivyo kuzuia 
kutuama kwa maji. Matuta pia hupunguza 
kasi ya maji katika maeneo yenye mteremko 
hivyo kuzuia mmomonyoko wa udongo.

Utunzaji mzuri wa udongo unatakiwa uwe na rutuba ya muda mrefu na husaidia kuongeza 
mavuno na faida kwa mkulima. Mkulima afanye maboresho ya udongo kwa kuzingatia sifa 
za kifizikia, baiolojia na kikemia. 

MATUMIZI YA MBOLEA 2.5 
2.5.1 Matumizi ya mbolea 
Virutubisho muhimu vinavyohitajika kwa zao la soya ni naitrojeni, fosforasi, potasium, Calcium, Boron, 
sulphur na zinki.  Kuna vyanzo mbalimbali vya kuboresha afya ya udongo kama vile samadi, mboji, 
mbolea ya kijani, mbolea za viwandani. Soya kama yalivyo mazao mengine ya jamii ya mikunde ina uwezo 
wa kujitengenezea naitrojeni yenyewe, hivyo haihitaji kuongezewa naitrojeni kwa wingi.

 
Hakikisha shamba limelimwa vizuri, udongo kuwa laini na kuondoa magugu na vichaka ili 
kupunguza ushindani wa virutubisho kati ya mimea na magugu.Mambo ya kuzingatia wakati 
wa kuandaa shamba;

i.Kuchanganya mbolea ya samadi au mboji kwenye udongo ili kuongeza rutuba na kuimarisha 
ukuaji wa mimea

ii.Kupima afya ya udongo ili kufahamu hali ya virutubishi, chachu ya udongo, vyanzo vya 
uchafuzi kama vile vijidudu, kemikali na madini tembo. Chukua hatua za kuboresha udongo 
kulingana na matokeo ya kipimo 

 iii.Kutayarisha shamba mwezi mmoja kabla ya msimu kwa kuondoa magugu na visiki.

iv.Kutifua na kusawazisha udongo vizuri. Kutifua husaidia hewa na maji kupita kwa urahisi 
kusawazisha pia huzuia mrundikano wa maji ambao haufai kwa uzalishaji wa soya.
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UTUNZAJI WA RASILIMALI ZA MAJI NA UMWAGILIAJI2.6

UCHAGUZI WA MBEGU NA UPANDAJI2.7

2.5.1.1 Mbolea za viwandani
Mbolea za viwandani ni pamoja na za kupandia, 
kukuzia na kuzalishia mfano DAP, TSP, SSP na 
minjingu. Mkulima atumie mbolea hizo kwa 
kuzingatia matokea ya kipimo cha afya ya udongo na 
ushauri wa kitaalamu.

Utunzaji wa rasilimali za maji ni muhimu katika kuhakikisha uendelevu katika uzalishaji wa 
mazao. Mkulima anatakiwa;

Uchaguzi wa mbegu ndiyo msingi wa uzalishaji wa soya. Ni hatua ya muhimu katika kuhakikisha 
mavuno mengi na ubora unaohitajika sokoni. 

2.5.1.1 Mbolea ya samadi
Tumia kiasi cha tani 2-4 kwa ekari za samadi 
iliyooza na kuhifadhiwa vizuri pasipo 
kuathiriwa na mvua au jua - kama 
inapatikana, ichanganye kikamilifu kwenye 
shamba wakati wa kulima.

i.Kutumia rasilimali za maji kwa ufanisi kupitia mbinu fanisi na zinazofaa kwa umwagiliaji, Mfano 
Umwagiliaji kwa njia ya matone na matumizi ya mbegu zenye mahitaji madogo ya maji

ii.Kutumia maji ya umwagiliaji yenye ubora ili kuzuia uchafuzi wa mazao na mazingira.

iii.Kutunza vyanzo vya maji kwa kutokulima karibu na vyanzo vya maji (Ndani ya mita 60), 
kuepuka ukataji wa miti na kuchoma moto kwenye vyanzo vya maji.

iv.Mkulima anatakiwa kupata kibali cha matumizi ya maji kutoka kwenye Mamlaka husika

2.7.1 Sifa za Mbegu Bora
i. Zilizothibitishwa ubora na Mamlaka husika (TOSCI). 
ii.Zenye uwezo wa kustahimili magonjwa katika eneo husika. 
iii.Zenye soko katika eneo husika na zinazokomaa kwa wakati kulingana na msimu.

2.7.2 Aina za Mbegu Zinazofaa 
Baadhi ya mbegu bora za soya zinazopendekezwa na Wataalam ni kama zinavyoonekana katika 
Jedwal Na. 1.
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Aina ya Mbegu

Aina za Mbegu za soya
Zilizothibitishwa Tanzania

Jedwali Na 1

Aina ya Mbegu Mikoa/Maeneo Yanayofaa

Uyole Soya – 1 

Uyole Soya – 3 

Uyole Soya – 4 

SC Semeki

SC Signal

Sc Saxon

Mwinuko: 1000–1800m
Mbeya, Iringa, Ruvuma, Rukwa.

Mbeya, Iringa, Ruvuma, Rukwa, 
Kilimanjaro, Morogoro.

Minuko; 800–2000
Mbeya, Iringa, Ruvuma, Rukwa, 
Kilimanjaro, Morogoro, 
Sumbawanga.

Mwinuko;500-1600m
Morogoro, Iringa, Mbeya, Ruvuma, 
Rukwa, Tabora, Kigoma, Mwanza, 
Shinyanga, Manyara, Dodoma.

Morogoro, Iringa, Mbeya, Ruvuma, 
Rukwa, Tabora, Kigoma, Mwanza, 
Shinyanga, Manyara, Dodoma.

Morogoro, Iringa, Mbeya Ruvuma, 
Rukwa, Tabora, Kigoma, Mwanza, 
Shinyanga, Manyara, Dodoma

•Mavuno ni tani 1.5-3.0/ha

•Inavumilia magonjwa
•Inakomaa mapema (siku 100)
•Mavuno ni tani 2-3 kwa hekta

•Inavumilia magonjwa 
•Inakomaa mapema (“early 
maturing”).
•Mavuno ni tani 2 kwa hekta

•Ina uhimilivu mkubwa dhidi ya 
magonjwa kama frog-eye leaf spot 
na red leaf blotch.

•Upinzani mzuri wa magonjwa: 
“frog-eye leaf spot” na “red leaf 
blotch”; mavuno ya mbegu ni 
thabiti.

•Inastahimili magonjwa ya soya, 
madoa mekundu ya majani.

2.8.1 Wakati Bora wa Kupanda.
i.Panda mwanzoni mwa msimu wa mvua mara baada ya udongo kupata unyevu wa kutosha.

ii.Epuka kupanda kabla ya mvua za kuaminika kwani mbegu zinaweza kunyauka au kuoza.

2.8.2 Nafasi za Kupanda
i.Nafasi kati ya mistari na mstari ni kati ya sentimeta 50 – 60 na mmea hadi mmea ni kati ya 
sentimeta 5 – 10. 

ii.Kina cha kupanda ni sentimeta 2–5, kina kirefu hupunguza uotaji. 

iii.Mbegu kwa shimo ni punje 2 na kiasi cha mbegu kwa ekari ni wastani wa kilo 14 hadi 16.

2.8 UPANDAJI NA MBINU ZA UPANDAJI
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MBINU ENDELEVU ZA KUDHIBITI VISUMBUFU VYA SOYA

2.9.1 Udhibiti wa magugu
i.Palilia shamba  wiki ya 2 hadi 3 baada ya kupanda ili kuondoa magugu ambayo hushindana na 
miche.

ii.Palizi ya pili ni kati ya wiki ya 5 hadi 6 ili kuzuia magugu yanayojitokeza tena.

iii.Ikiwa soya itafunika ardhi vizuri, palizi ya pili inaweza kuachwa. 

iv.Viuagugu vilivyothibitishwa na Mamlaka husika pia vinaweza kutumika.

v.Hatari za mabaki ya viuagugu inaweza kuwa tatizo kubwa kwenye usalama wa chakula na 
mazingira. 

vi.Panga mkakati sahihi wa matumizi ya viuagugu katika zao lililotangulia ili kuepuka tishio la tatizo 
hilo. 

vii.Mipango sahihi inaweza kuwa ni Pamoja na, kuchagua kiuagugu kisichodumu muda mrefu, 
kutumia vipalizi na kilimo cha mzunguko wa mazao.

2.9.2 Wadudu waharibifu wa zao la soya.
Wadudu wanaweza kupunguza faida ya soya kwa kupunguza mavuno na ubora. Uharibifu wa 
wadudu ni moja ya changamoto zinazorudisha nyuma zao la soya. Mkulima akague shamba angalau 
mara moja kwa wiki katika hatua zote za ukuaji na uzaaji.

Mdudu Njia za UdhibitiPicha Dalili

2.9

Baadhi ya Wadudu 
waharibifu wa soya

Hushambulia maua 
machanga na kuyabadili 
rangi.
Mimea iliyoathirika 
huwa na majani 
yaliyojikunja.

Majani huwa na rangi 
ya njano iliyofifia.
Wadudu wadogo 
weupe.

Husambaza virusi

-Shamba lisiwe na 
magugu
-Puliza sumu ya kabla 
ya mmea kutoa maua

Tumia sabuni au mafuta 
ya muarobaini.
Pia unaweza kutumia 
mitego ya njano Weka 
mitego10-12 /ekari na 
ining’inize shambani juu 
kidogo ya mimea ya 
soya.

Vithiripi

Inzi weupe

Kimamba/
vidukari

Ni wadudu wadogo 
wanaoonekana kwa 
wingi katika sehemu 
changa za mimea 
Mimea hukauka na kufa 
Vidukari hueneza 
magonjwa kama 
batobato
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Mdudu Njia za UdhibitiPicha Dalili

Funza anakula jicho la 
ua,  na mifuko ya
maharagwe
Hushambulia katikati ya 
mifuko miwili 
inapokutana au mifuko 
na jani au shina.

Wanakula maua na 
poleni na kusababisha 
podi isitengenezwe

Puliza sumu zifuatazo: 
Neem 5% weka
50g/lita ya maji.
Spinosad weka 0.6 
mililita/ lita ya maji.

Indoxacarb 2mililita/ lita 
1 ya maji. Pia unaweza 
kutumia mitego ya 
kukamata madume.

Kipepeo wa 
soya

Mbawakavu

2.9.3 Magonjwa yanayoathiri zao la soya
Baadhi ya magonjwa yanayoshambulia zao la soya ni pamoja na yale yanayosababishwa na fangasi/ukungu, 
virusi na bakteria. Kama vile; Bacterial blight,Wildfire,Leaf mosaic (virus), Kutu ya majani (rust), 
Chule(Anthracnose), Ubwiri unga(Powdery meldew) Batobato ya njano (Mungbean Yellow Mosaic Virus), Uozo 
mkaa wa mizizi (Charcoal root rot) na Cerscospora leaf spot
Jedwali Na. 3.

Baadhi ya Magonjwa ya Soya
Jedwali Na  03

Ugonjwa Udhibiti

Chule 
(Anthracnose)

Dalili

-Hupunguza mazao kwa 
100%.

-Unyevu na baridi huongeza kasi 
ya ugonjwa.

-Mmea hupata vidonda vya 
kahawia na nyeusi

-Zungusha mazao kwa muda wa 
miaka miwili hadi mitatu.

-Tumia mbegu kinzani na 
magonjwa 
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Baadhi ya Magonjwa ya Soya
Jedwali Na  03

Ugonjwa Udhibiti

Bakteria blight 

Ubwiri unga
(Powdery mildew)

Dalili

-Vijidonda vidogo
vyenye unyevu kwenye majani 
na haraka huwa viduara vya 
njano ya kijani.

-Vidonda kwenye mashina hutoa 
utomvu mweupe.

-Hupunguza mazao kwa asilimia 
17-69%.

-Umande, joto kiasi na kivuli 
huchochea ugonjwa huu.

-Dalili: Alama za kahawia hafifu 
uonekanao kama unga mweupe 
kwenye majani.

-Majani kuwa njano, podi huwa 
nyembamba na hujikunja 
kuelekea juu. 

-Maua na podi machache.

Mbegu kinzani, benomyl.
Puliza sumu ya mbegu za 
muarobaini (neem seed kernel 
extract (NSKE) @ gramu 50/Lita 
au mafuta ya muarobaini (neem 
oil @ mililita 20 kwa lita 1 ya 
maji. soluble sulphur 80 WP @ 
kilo 4 g/Lita ya maji au 
carbendazim 50 WP @ gramu 1 / 
lita 1 ya maji mara mbili kwa 
nafasi ya siku 10 toka ulipoona  
dalili  

-Panda mbegu bora zenye 
ukizani na magonjwa.

-Panda mbegu zisizo na 
magonjwa, zilizohakikiwa  na 
kuchanganywa na kiuatilifu 

-Lima na fukia masalio ya soya 
mara baada ya kuvuna

-Zingatia kilimo 
mzunguko - miaka miwili hadi 
mitatu

Batobato ya njano 
(Mungbean Yellow
 Mosaic Virus)

-Ngo’a na fukia mimea
iliyoathirika.
-Hakikisha shamba halina wadudu 
kama vile 
kimamba/vidukari, inzi 
weupe na Thrips.
-Panda mbegu kinzani na 
magonjwa hasa 
yanayosababishwa na virusi

Vidonda vyeusi katika mizizi. 
Joto kali na ukame huongeza 
kasi ya ugonjwa

Uozo mkaa wa mizizi
 (Charcoal root rot)

-Kuondoa mazao yaliyopata 
ugonjwa, 

-Kufanya mzunguko wa mazao. 
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Baadhi ya Magonjwa ya Soya
Jedwali Na 03

Ugonjwa Udhibiti

Cerscospora leaf spot

Bacterial Leaf Blight 
(Kuungua kwa 
Majani kwa Bakteria

Dalili

Majani yana mabaka ya kijivu 
yenye weupe kati na kingo za 
rangi ya kahawia

-Madoa madogo yenye maji maji 
(water-soaked)

-Baadaye huwa kahawia na 
kuzungukwa na ukanda wa 
njano (yellow halo)

-Madoa yanaposambaa, 
yanaweza kupasuka kama 

-Tumia mbegu safi na 
zilizothibitishwa
-Panda aina zinazo stahimili 
ugonjwa
-Epuka kufanya kazi shambani 
wakati mmea una unyevunyevu
Unaweza kutumia dawa za 
copper endapo inahitajika sana

Tibu mbegu kwa thiram au 
captan gram 2.5 kwa kilo ya 
mbegu. Puliza mancozeb 45 WP 
kilo 4/lita ya maji au Dithane M 
45 3.2 g/lita ya maji

Frog’s Eye spot -Madoa ya mviringo au yasiyo 
sawa, rangi ya kahawia yenye 
ukingo mweusi
-Kituo cha doa huwa kijivu (gray 
center)
-Madoa yakiongezeka huungana 
na kuleta kuungua kwa jani
-Mara nyingi hutokea kwenye 
majani ya juu

-Panda aina zisizo shambuliwa 
kirahisi
-Fanya mzunguko wa mazao na 
yasiyo ya mikunde
-Haribu masalia ya mazao 
yaliyoathirika
-Tumia viuatilifu vya ukungu 
wakati wa hatua za mwanzo
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UDHIBITI HUSISHI WA VISUMBUFU
Udhibiti husishi wa visumbufu kama sehemu ya mbinu endelevu za uzalishaji unahusisha matumizi 
ya mbinu mbalimbali ili kupunguza utegemezi wa viuatilifu vya kemikali. 
2.10.1 Mbinu husishi za kudhibiti visumbufu

i. Kutumia mbegu bora zinazokinzana na magonjwa
ii. Kilimo cha mzunguko wa mazao
iii. Kukusanya na kuchoma mabaki ya mimea iliyoathiriwa na magonjwa na wadudu.
iv. Kuhakikisha usafi wa shamba na ghala
v. Kutumia mitego ya wadudu mfano trap na pheromones
vi. Kutumia teknolojia ya sukuma-vuta (Push-pull technology)
vii. Kutumia matandazo
viii. Kutumia viuatilifu vya kemikali visivyokuwa na sumu kali
ix. Kutumia mimea kinga kuzunguka shamba 
x. Kutumia viumbe hai wakiwemo maadui wa asili kama “green lacewing” ambaye 
anashambulia wadudu mafuta katika soya

2.10

2.10.2 Ufuatiliaji na ukaguzi wa visumbufu 
i. Fanya ukaguzi angalau mara 1–2 kwa wiki wakati wa msimu wa ukuaji.
ii. Wakati wa maua na kutengeneza vimba (pods) � fanya ufuatiliaji mara 2–3 kwa wiki kwa 
sababu kipindi hiki wadudu kama bungua(pod borer) huongezeka.
iii. Tembea kwa mfumo wa zig-zags/kataa ya njia (Zig-zag au transect) ili kufika sehemu 
mbalimbali.
iv. Katika shamba kubwa, gawanya katika vipande (blocks) na kagua kila kipande.
v. Kagua kwenye kona za shamba na katikati ya shamba
vi. Wakati wa kukagua shamba;

Angalia Majani (madoa, kubadilika kwa rangi, vitobo, wadudu kama vidukari)
Angalia maua (wadudu kama vithripi na dalili za kuoza)
Angalia mashina (kuoza, michirizi(lesion).
Angalia pods(vimba) (vitobo, mayai ya bungua (pod borer) kuoza/kukauka)

Je shinikizo la wadudu ni kubwa
Je uharibifu unazidi kuongezeka
Je mazingira yanaruhusu wadudu/ugonjwa kuongezeka

Kama kiwango cha shambulio liko juu (action threshold) tumia kiuatilifu.
Kama kiwango cha shambulio ni dogo tumia mitego, kuondoa mimea iliyoathirika, 
kupalilia, udhibiti hai (biological control).

vii. Tumia vifaa kama vile lenzi ya kukuza kuona mayai, vithiripi, spores, 
viii. Tumia mitego ya kunata ya plastiki ya njano (yellow sticky traps) kufuatilia whiteflies, 
thrips, 
ix. Tumia kivutio harufu cha wadudu (pheromone traps) kufuatilia wadudu kama pod borer.
x. Tumia daftari kuandika matokeo.
xi. Tathmini ya uwepo na shinikizo la kiwango cha hatari. 

xii. Hatua za kuchukua kulingana na matokeo

xiii. Fanya ufuatiliaji baada ya matibabu/kupulizia sumu (siku ya 3-5 baada ya kupulizia sumu) 
kwa kuangalia uwepo wa visumbufu.
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2.10.3 Faida za kufanya ufuatiliaji na ukaguzi wa visumbufu 

i.Ufuatiliaji na ukaguzi wa visumbufu unasaidia, kugundua visumbufu vinavyoshambulia shamba 
mapema, 

ii.Kwa kufanya ukaguzi ni rahisi kugundua athari mapema na kuepuka matumizi mengi ya viuatilifu, 

iii.Kupunguza hasara kwa kuepuka upotevu wa mazao na gharama kubwa za matibabu,

iv.Kupunguza kuenea kwa vimelea kutoka shamba hadi shamba kwa kufanya udhibiti mapema

2.10.4 Faida za mbinu husishi
i.Kulinda ubora, usalama na kuongeza mavuno kwa kupunguza matumizi ya viuatilifu

ii.Kupunguza gharama za udhibiti

iii.Kulinda afya za watu na mazingira

MATUMIZI SAHIHI YA VIUATILIFU2.11 

2.11.1  Viuatilifu vya asili (Organic pesticides)
i. Chagua kiuatilifu sahihi kulingana na aina ya kisumbufu

ii. Viwango vya mchanganyiko vinatakiwa viwe sahihi kulingana na maelekezo ya mtengenezaji

iii. Kwa mchanganyiko wa kutengeneza nyumbani tumia uwiano sahihi (mf.vitunguu/pilipili kijiko 1 
kwa lita 1ya maji, na sabuni mls 2 kwa lita 1 ya maji, neem oil mls 5-10 kwa lita 1 ya maji)

iv. Epuka kunyunyizia kabla ya mvua ili viuatilifu visioshwe na maji ya mvua

v. Lenga sehemu iliyoathirika 

vi. Viuatilifu vya asili havifanyi kazi kwa haraka hivyo rudia baada ya siku 5-7 kulingana na 
maelekezo ya mtengenezaji.

vii. Usihifadhi mchanganyiko uliobaki kwa muda mrefu.

2.11.2   Viuatilifu vya viwandani

i. Tambua aina ya wadudu na magonjwa: Hakikisha unajua tatizo halisi kabla ya kuchagua kiuatilifu 
sahihi. 

ii. Tumia viauatilifu vilivyosajiliwa na kuthibitishwa na mamlaka husika kwa kuzingatia ushauri wa 
mtaalamu wa kilimo.
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 Picha Na. 8: Namna mnyunyiziaji wa viuatilifu anavyotakiwa kuvaa

iii. Soma kibandiko cha kiuatilifu: Angalia kipimo, tahadhari, vifaa kinga, muda wa kuingia shambani 
na muda wa kuvuna.

iv. Tabia na mwenendo wa kiuatilifu: Hii inategemea njia ya utendaji wa kiuatilifu (kama ni kiuatilifu 
cha kimfumo (systemic) au mguso (contact), muda wa ufanisi wake shambani, na kiwango cha 
sumu.

v. Muda wa kunyunyizia kiuatilifu: Muda wa kunyunyizia unategemea mazingira ya kiasili ya mdudu, 
tabia yake ya maisha, na hatua ya ukuaji wake ambayo ni rahisi zaidi kudhibiti

vi. Kagua hali ya hewa: Epuka kunyunyizia wakati kuna upepo mkali, mvua inakaribia, joto kali au 
unyevunyevu uliokithiri. 

vii. Afya ya mnyunyiziaji wa kiuatilifu:Usinyunyizie kiuatilifu ukiwa mgonjwa, mama mjamzito, 
mama unayenyonyesha, umechoka sana au unapata shida ya kupumua.

viii. Weka mpangilio wa kazi: Anza kunyunyizia upande unaopeperushwa na upepo ukielekea 
kinyume chake. 

ix. Jiandae kwa dharura: Kuwa na maji safi, sabuni, na namba za dharura iwapo ajali itatokea.

2.11.3  Vifaa kinga wakati wa kunyunyizia kiuatilifu

Picha Na. 7. Vifaa vya kujikinga wakati wa kunyunyiza viuatilifu
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Picha Na : Uchanganyaji salama wa viuatilifu

2.11.4  Uchanganyaji salama wa viuatilifu
Uchanganyaji salama wa viuatilifu ni hatua muhimu katika kulinda afya ya mtumiaji, mazingira na 
kuhakikisha ufanisi wa viuatilifu. Mkulima anapaswa kuzingatia kanuni zifuatazo wakati wa kupima 
na kuchanganya viuatilifu:

i. Kutumia vifaa vya kujikinga wakati wa kupima na kuchanganya kiuatilifu
ii. Kupima kiuatilifu kwa usahihi bila kumwaga kwa kutumia vifaa sahihi
iii. Kuchanganya kiuatilifu mahali penye mzunguko mzuri wa hewa
iv. Kuepuka kula, kunywa au kuvuta sigara wakati wa kuchanganya kiuatilifu
v.Kuepuka kuchanganya viuatilifu visivyopaswa kuchanganywa kwa kuzingatia maelezo kwenye ki 
bandiko
vi. Kutojaza bomba /pampu/ kinyunyizi hadi juu ili kuepusha kiuatilifu kumwagika
vii. Kuosha mikono na vifaa mara baada ya kumaliza kunyunyiza kiuatilifu
 

2.11.5  Kulinda mazingira wakati wa unyunyiziaji

Wakati wa kunyunyuzia viuatilifu hakikisha unaacha mita 1-2 kuzunguka shamba lako ili sumu 

isiingie kwenye mifereji ya maji na shamba la jirani.

2.11.6 Aina ya kinyunyizi(sprayer) na nozeli (nozzles) 
Uchaguzi wa kinyunyizi unatakiwa kuendana na aina ya zao linalonyunyiziwa (kubwa au dogo, urefu 

wa mimea, ukubwa wa shamba). Uchaguzi wa aina ya nozeli pia unatakiwa kuendana na aina ya 

kiuatilifu unachonyunyizia ili kupata matone na usambazaji sahihi wa sumu.
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Flat fan 
nozzle:

Impact or 
deflector 
nozzle:

Variable 
nozzle.

 2.11.7 Utupaji wa vifungashio vya viuatilifu

Aina ya Nozeli na matumizi yake Jedwali na 4
Na. Aina ya 

Nozzle
Picha Maelezo Maelezo

Hollow cone 
nozzle / Pia 
Nozzle

Hutumika kunyunyizia viuatilifu 
vya wadudu (insecticides) na 
viuatilifu vya kuzuia magonjwa ya 
fangasi (fungicides), 

Hutumika kunyunyizia kiuatilifu 
cha kuua magugu (herbicides) na 
kwa kunyunyizia kwa upana 
(swath) wa takriban mita 1.

Hutumika kunyunyizia kiuatilifu 
cha kuua magugu (herbicides) 
kwa eneo lenye upana wa 
takriban mita 1.5.

Hutumika kunyunyizia viuatilifu 
vya wadudu (insecticides) na 
viuatilifu vya fangasi

1

2

3

4

Atomizers 
nozzle.

Hutumika kunyunyizia viuatilifu 
vya wadudu vinavyotengenezwa 
kwa mafuta (oil-based ULV 
insecticides). Atomizer huunda 
matone ya ukubwa sahihi ili viwe 
na ufanisi.

5

i.Osha vifungashio vinavyoosheka mara baada ya matumizi ili kuondoa mabaki ya kiuatilifu. 
ii.Toboa matundu au vunja chupa ili isiweze kutumika tena. 
iii.Tupa vyombo vilivyotobolewa katika maeneo yaliyoidhinishwa kisheria.

Picha Na. 5: Namna ya kutoboa vifungashio vya viuatilifu
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Athari za matumizi yasiyo sahihi ya viuatilifu

i.Athari za mazingira
Matumizi yasiyo sahihi yanaweza kusababisha viuatilifu kusombwa kwenye 
mito, mabwawa, au visima na kuchafua maji ya kunywa, samaki na mimea.

ii.Athari za Kiuchumi 
•Usugu wa wadudu: Wadudu wanaweza kuwa sugu zaidi dhidi ya kiuatilifu na kufanya 
kudhibitiwa kwao kuwa kugumu.

•Kupoteza mazao: Matumizi mabaya ya viuatilifu yanaweza kupunguza mavuno.

•Gharama za afya: Matumizi yasiyo sahihi yanaweza kusababisha magonjwa na kuhitaji 
matibabu ya gharama kubwa.

•Vikwazo vya masoko: Mabaki ya viuatilifu yasiyoruhusiwa kwenye mazao yanaweza 
kusababisha mazao yasikubalike sokoni.

iii.Athari za kwenye Udongo
Matumizi mabaya yanaweza kuharibu viumbe hai kwenye udongo, kupunguza rutuba, na 
kusababisha mabadiliko ya kemikali yanayoharibu afya ya udongo kwa muda mrefu.

HUDUMA YA KWANZA KWA MWATHIRIKA WA KIUATILIFU2.13
i.Osha sehemu ya ngozi iliyoathirika kwa maji mengi mara moja na badilisha nguo zilizoathiriwa na 
kiuatilifu

ii.Osha macho kwa maji yanayotiririka kwa dakika 15-20 bila kusimama

iii.Usijaribu kumfanya mtu atapike au kujitapisha isipokuwa umeelekezwa na kituo cha kudhibiti 
sumu au mtaalamu wa afya

iv.Mhamishe mhanga mara moja kwenda sehemu yenye hewa safi. Iwapo anapata shida ya 
kupumua, tafuta msaada wa kitabibu au mpleke katika Kituo cha afya haraka

2.12
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SEHEMU YA TATU
3.0 USIMAMIZI WA SOYA WAKATI NA BAADA YA KUVUNA3

MAMBO YA KUZINGATIA.3.1
Mkulima azingatie mbinu bora za usimamizi wakati na baada ya kuvuna ili kulinda ubora na usalama 
wa soya. 

3.1.1 Viashiria vya ukomavu
i.Soya huwa tayari kuvunwa ndani ya siku 85–120 baada ya kupandwa kutegemea aina ya mbegu 
na hali ya hewa
ii.Soya iliyokomaa, podi/vimba hubadilika kuwa na rangi ya kahawia/kijivu na mmea kuanza 
kukauka
iii.Kiwango cha unyevu kinachoshauriwa wakati wa kuvuna ni asilimia 15-16

3.1.2Kuvuna
i Vuna soya bora zilizokomaa kwa wakati muafaka ikiwa asilimia 80% ya vimba zimebadilika rangi na 
kuwa ya kahawia

ii Hakikisha usafi na viwango vya ubora wakati wa kuvuna na kipindi chote cha mnyororo wa 
usimamizi baada ya kuvuna

iii Vuna kwa kukata mimea na kuweka kwenye mifuko au turubai safi. Mashine za kuvuna pia 
zinaweza kutumika;

iv Chambua podi/vimba zenye dalili za wadudu na/au magonjwa na kuziteketeza kwa njia sahihi. 

3.1.3 Kupura
iKausha podi za soya na pura kwa kutumia mashine au fimbo nyembamba juu ya turubai safi 
(hakikisha punje hazivunjiki, kuchubuka, na hazichanganyiki na uchafu na mawe).

iiMaganda yanaweza kutumika kutengeneza chakula cha kulishia mifugo, kutengeneza mbolea au 
nishati mbadala.

iiiKukanyaga kwenye gunia lililojazwa maganda pia hutumika kupura soya.

ivZingatia kanuni za usafi binafsi na eneo.

3.1.4 Kupepeta na Kuchambua
i.Soya zipepetwe vizuri kuondoa maganda, vipande vya mawe, mchanga na mbegu za magugu.

ii.Soya zilizovunjika, zenye rangi hafifu, dalili za magonjwa /kuvunda, aina tofauti zitenganishwe.

iii.Upepetaji ufanywe kwa mkono au mashine kulingana na wingi wa mazao na upatikanaji wa 
mashine

iv.Zingatia kanuni za usafi binafsi na eneo.

3.1.5 Kukausha
i.Ukaushaji ufanyike haraka iwezekanavyo katika eneo safi baada ya kupepeta na kuchambua;

ii.Hakikisha soya hazitakiwi kugusana na udongo kwa namna yoyote ili kulinda ubora.

iii.Punje zisambazwe vizuri na kugeuzwa mara kwa mara ili zikauke kwa  usawa na kufikia kiwango 
cha unyevu kinachoshauriwa cha asilimia 12-14%.
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iv.Ukaushaji pia unaweza kufanywa kwa kutumia teknolojia za kisasa; kama vile makaushio ya 
umeme.

v.Eneo la kukaushia lilindwe dhidi ya ndege na wanyama.

vi.Kipima unyevu kitumike kubaini iwapo soya zimekauka vizuri. 

vii.Njia za asili pia zinaweza kutumika chumvi na chupa pamoja na kushika punje katika kiganja ili 
kubaini iwapo hazina ubaridi, 

3.1.6 Kupanga madaraja 
Panga madaraja kulingana na ukubwa, rangi, hali ya punje na usafi kwa kutumia mashine au 
mikono.

Viwango vya 
Ubora wa soya kwa Kila Daraja

Na. Sifa (Characteristics) Ukomo (maximum limits)

Jedwali na 5

Daraja 1 Daraja 2 Daraja 3

Takataka (%)

Punje zilizovunjika (%)

Punje zilizosinyaa/magonjwa (%)

Jumla ya punje mbovu (%)

Mchanga/mawe (%)

Punje zilizoathiriwa na wadudu (%)

Punje za mazao mengine (%)

Uchafu wa wanyama (%)

Usafi(%)

Unyevu (%)

0.5

2

1

3.5

0.3

1

0.2

0.1

98

12

0.8

5

2

6.3

0.3

2

0.5

0.1

95

13

1.0 

10

5

9.16

0.3

5

3

0.1

90

13.5
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3.2

3.1.7 Kufungasha
i.Fungasha soya katika vyombo vitakavyolinda  usafi, lishe,  ladha, harufu na muonekano;

ii.Hakikisha, vyombo pamoja na vifaa vya ufungashaji, vimetengenezwa kwa vitu ambavyo ni salama 
na vinavyofaa kwa matumizi ya kufungashia vyakula. Havipaswi kutoa  sumu, harufu au ladha 
isiyotakiwa; 

iii.Vifungashio vyenye nembo ya Taasisi ya Viwango  viwe na  uhakika wa ubora na usalama.

iv.Vifungashio viwe safi, imara ,bora na usalama vilivyofungwa/kushonwa vizuri.

3.1.8 Kusafirisha
i.Chombo cha usafiri kiwe safi, kikavu na kiweze kuzuia unyevu kuingia katika mazao 

ii.Vifungashio vipangwe vizuri na mazao yafunikwe vizuri kwa turubai ili kuzuia visumbufu.

iii.Epuka kupakia soya na bidhaa zingine zisizo za chakula kwenye vyombo vya usafiri wakati wa 
kusafirisha

iv.Shusha kwa uangalifu, tumia turubai sehemu ya kupokelea.

v.Epuka kutumia magari ya kusafirisha bidhaa kama vile, petrol, viuatilifu, kemikali wakati wa 
kusafirisha soya.

3.1.9 Kuhifadhi
i.Hifadhi soya kwenye ghala safi au sehemu safi, kavu na yenye mzunguko mzuri wa hewa, 
isiyoruhusu unyevu, wadudu na wanyama kupenya

ii.Soya zilizofungashwa ziwekwe juu ya chaga ili kuepuka unyevu

iii.Epuka kuhifadhi soya zenye unyevu zaidi ya asilimia 14

iv.Ukaguzi ufanyike mara kwa mara ili kubaini kasoro kama vile kupasuka kwa vifungashio, 
mashambulizi ya wadudu, mabadiliko ya unyevu kwenye mazao, kuvuja kwa ghala na kuchukua 
hatua stahiki ya kurekebisha

v.Udhibiti wa visumbufu wakati wa uhifadhi ufuate taratibu za matumizi sahihi ya viuatilifu.

vi.Hakikisha unaweka ratiba ya usafi wa ghala na kuzunguka mazingira ya ghala.

MFUMO WA UFUATILIAJI (TRACEABILITY) KATIKA UZALISHAJI 

3.2.1 Maana na umuhimu
Mfumo wa ufuatiliaji (traceability) ni utaratibu unaowezesha kufuatilia mwenendo wa bidhaa katika 
hatua zote za mnyororo wa thamani, kuanzia uzalishaji shambani hadi inapomfikia mlaji. Kwa 
mazao kama soya, mfumo huu una umuhimu mkubwa katika kuhakikisha ubora, usalama wa 
chakula na uaminifu wa taarifa kuhusu bidhaa.
Umuhimu wake ni pamoja na: 
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i.Uwezo wa kufuatilia hatua zote za uzalishaji na usambazaji
i.Mfumo huruhusu kubaini hatua za kufuata kuanzia shambani hadi sokoni, na kutoka sokoni kurudi 
shambani.

ii. Kuhakikisha ubora na usalama wa bidhaa
Kupitia ufuatiliaji wa kila hatua, matatizo ya ubora na usalama yanaweza kutambuliwa mapema na 
kushughulikiwa. 

iii. Kujua taarifa zote muhimu kuhusu uzalishaji
Kumbukumbu huhusisha pembejeo zilizotumika, mbinu za uzalishaji, matumizi ya viuatilifu na 
mbolea, pamoja na utunzaji baada ya kuvuna. Mfano: Ufuatiliaji wa matumizi ya mbolea.
Ufuatiliaji wa mbolea ni muhimu kwani unahakikisha matumizi sahihi na usalama wa 
mazao.Mkulima anashauriwa kununua mbolea kutoka vyanzo vinavyoaminika.Kila kifungashio cha 
mbolea kiwe na taarifa muhimu kama:Chapa au nembo, Aina ya mbolea, Kiwango cha virutubisho, 
Tarehe ya uzalishaji na mwisho wa matumizi, Jina la mzalishaji.
Kumbukumbu zinazotakiwa kutunzwa baada ya matumizi ya mbolea ni: Jina la mkulima au mtumiaji 
wa mbolea, Tarehe ya matumizi, Aina ya mbolea, Kiasi kilichotumika, Njia iliyotumika kutumia 
mbolea.

Mkulima anatakiwa kutunza kumbukumbu zifuatazo kuhusu mbegu: Jina la msambazaji au kampuni 
iliyouza mbegu, Tarehe ya kupanda, Zao lililokuwepo shambani kabla ya kupanda soya.

iv. Kuwezesha kuondoa bidhaa yenye kasoro sokoni
Endapo soya itabainika kuwa na tatizo, mkulima atakuwa na mfumo wa kumwezesha kufuatilia 
chanzo na kurekebisha, au bidhaa husika kuondolewa sokoni kwa urahisi.

v. Kutoa taarifa sahihi kwa wateja
Wateja kupata uhakika wa kujua soya ilipolimwa, jinsi ilivyohudumiwa, na kama imezalishwa kwa 
kuzingatia kanuni za usalama na ubora wa chakula.

3.2.2 Vipengele vya mfumo wa ufuatiliaji
i.Utunzaji wa kumbukumbu za shughuli zote za shambani, pamoja na matumizi ya pembejeo na 
hatua za uzalishaji.

ii.Uwekaji wa alama au vibandiko kwenye mazao, vinavyowezesha kutambua mazao katika hatua 
mbalimbali hadi kwa mlaji.Hata wakulima wadogo wanaweza kutekeleza mfumo huu kwa kutunza 
kumbukumbu kwa njia rahisi, kama kuandika kwenye daftari au kuhifadhi vibandiko vya bidhaa.

• Jina la mkulima/kikundi/ushirika : …………………………………

• Aina ya zao (soya): …………………………………………………

• Eneo shamba lilipo: …………………………………………………

• Namba ya shamba (kama imesajiliwa): ……………………………

• Ukubwa wa shamba: …………………………………………………

• Tarehe ya kupanda: ……………………………………………………

• Tarehe ya kuvuna: ……………………………………………………

• Tarehe ya kufungasha: ………………………………………………

3.2.3 Mfano wa fomu ya kumbukumbu kwa mkulima wa soya:
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3.3

3.2.4 Umuhimu  wa uwekaji kumbukumbu
Utunzaji wa kumbukumbu ni nyenzo muhimu katika kuimarisha ufuatiliaji na utekelezaji wa kilimo 
bora cha soya. Kumbukumbu husaidia:
•Kufanya tathmini ya uzalishaji, gharama na faida/hasara.

•Kumwezesha mkulima kupanga na kuboresha uzalishaji wake.

3.2.5 Mkulima wa soya anatakiwa kuweka na kutunza kumbukumbu 
zifuatazo:
i.Kuhusu shamba (Eneo lilipo, Ukubwa, Aina ya zao, Idadi ya wafanyakazi, Makisio ya mavuno)

ii.Matokeo ya uchambuzi wa udongo

iii.Maandalizi ya shamba (Tarehe, Njia iliyotumika, Gharama alizotumia, Eneo lililoandaliwa)

iv.Matumizi ya mbegu (Aina ya mbegu, Chanzo cha mbegu, Tiba iliyofanyika kabla ya kupanda, 
Kifungashio, Risiti, au Ankara)

v.Mchakato wa kupanda (Tarehe ya kupanda, Aina ya zao, Njia ya kupanda)

vi.Matumizi ya mbolea (Aina, Chanzo, Tarehe ya kununua na kutumia, Kiasi kilichotumika, Njia ya 
matumizi)

vii.Matumizi ya viuatilifu (Aina, Chanzo, Tarehe ya kutumia, Njia ya matumizi, Kiasi, Aina ya zao, Vifaa 
vya kujikinga vilivyotumika, Risiti au Ankara

viii.Uvunaji (Tarehe, Aina ya zao, Njia ya uvunaji, Kiasi cha mavuno, Daraja na ubora wa mazao)

ix.Huduma ya kwanza kwa wafanyakazi (Jina la mgonjwa, Tarehe ya tukio, Tatizo lililotokea, Kiuatilifu 
au huduma iliyotolewa)

USTAWI WA WAFANYAKAZI, AFYA NA USALAMA
Utekelezaji wa shughuli za uzalishaji wa soya unahitaji kuzingatia viwango vya usalama, afya na 
ustawi wa wafanyakazi ili kuongeza ufanisi na kupunguza hatari za ajali au magonjwa yatokanayo na 
kazi. Sehemu hii inaeleza taratibu muhimu za kisheria, mahitaji ya mazingira ya kazi, usimamizi wa 
huduma ya kwanza pamoja na masuala ya jinsia na ajira kwa watoto.

3.3.1Taratibu za kisheria kuhusu ustawi wa wafanyakazi, afya na 
usalama
Sheria ya Usalama na Afya Mahali pa Kazi Na. 5 ya mwaka 2003 inaweka masharti ya kulinda 
usalama na afya ya watu wote wanaofanya kazi, ikiwemo sekta ya kilimo kama uzalishaji wa soya. 
Sheria hii inasisitiza umuhimu wa:

i.Kuwepo kwa mazingira salama ya kazi yanayozuia ajali na madhara ya kiafya
ii.Matumizi sahihi ya mashine na vifaa vya kazi
iii.Kuwepo kwa vifaa vya kujikinga na mafunzo ya usalama kazini
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3.3.2 Utoaji wa huduma ya kwanza shambani
Huduma ya kwanza ni muhimu katika maeneo ya uzalishaji wa soya kutokana na uwezekano wa 
ajali au madhara ya kemikali. Ili kuhakikisha huduma bora:

i. Sanduku la huduma ya kwanza lihifadhiwe sehemu salama na liwekwe vifaa kamili

ii. Wafanyakazi waliopata mafunzo maalumu ndiyo waruhusiwe kutoa huduma na kutumia vifaa 
vya huduma ya kwanza

iii. Kila matukio ya huduma ya kwanza yawekwe kwenye kumbukumbu ikionyesha jina la mgonjwa, 
tarehe, tatizo, na kiuatilifu au huduma iliyotolewa

3.3.3 Mazingira ya kazi
Ili kulinda afya na usalama wa wafanyakazi wanaolima au kushughulika na soya, yafuatayo 
yazingatiwe:

i. Huduma ya kwanza iwe karibu na maeneo ya kazi

ii. Taratibu za kushughulikia ajali na moto zioneshwe kwa maandishi na zibandikwe sehemu 
zinazoonekana wazi shambani

iii. Waendesha mitambo wapewe mafunzo ya kutosha na wawe waangalifu kwa watu wote 
walioko shambani

iv. Waajiri wahakikishe wafanyakazi wanalindwa dhidi ya vihatarishi kama mitambo, wanyama 
hatari, wadudu, magonjwa na kemikali

v. Wafanyakazi wapimwe afya angalau mara moja kwa mwaka, ikijumuisha vipimo vya mabaki ya 
viuatilifu mwilini

vi. Wafanyakazi wanaonyunyizia viuatilifu shambani/ghalani wapewe vifaa kinga kamili, ambavyo 
vitakaguliwa kila wiki na kuoshwa kwa maji safi na sabuni kila baada ya matumizi.

vii. Muda wa kazi uzingatie sheria (masaa 8 kwa siku), isipokuwa pale ambapo kumefikiwa 
makubaliano maalumu kisheria.

3.3.4 Ajira za watoto
Sheria ya kazi inakataza ajira za watoto, hasa katika shughuli hatarishi. Hivyo: Watoto hawapaswi 
kuajiriwa shambani. Lazima kulinda ustawi wa watoto na kuhakikisha wanahudhuria shule 
ipasavyo.

3.3.5 Masuala ya Jinsia
Sheria ya kazi inasisitiza usawa wa kijinsia kutokana na haki ya msingi ya mwanadamu. Hivyo:
i. Wanaume na wanawake wapewe fursa sawa katika ajira

ii. Hakuna mfanyakazi anayepaswa kunyanyaswa au kubaguliwa kwa misingi ya jinsia

iii. Haki za wanawake wanaojifungua na wanaonyonyesha zilindwe kikamilifu.

3.3.6 Hatua za usalama na afya 
Katika kuhakikisha usalama na afya ya wafanyakazi wa soya, yafuatayo yazingatiwe:
i. Wafanyakazi walio na majeraha au vidonda wazi wasipewe kazi zinazohusisha kugusa mazao 
kama kuvuna, kufungasha au kupanga madaraja.

ii. Vyoo bora vijengwe maeneo ya shambani, visiwe karibu na vyanzo vya maji ili kuzuia uchafuzi 
wa mazingira na mazao. Maji safi na sabuni viwepo wakati wote

iii. Vyoo visiwe karibu na maeneo ya vyanzo vya maji vinavyotumika kwa kunywa na umwagiliaji

iv. Wafanyakazi wapewe mafunzo ya usafi binafsi na wahimizwe kuyazingatia.

v. Mafunzo ya afya na usalama yaendeshwe mara kwa mara, hususani wakati teknolojia au mbinu 
mpya za uzalishaji zinapoanzishwa.
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